meInvoice.vn – Phần mềm Hóa đơn điện tử an toàn nhất, dễ sử dụng nhất

Trang chủ Kiến thức Khi nào doanh nghiệp bị ngừng sử dụng hóa đơn điện tử...

Khi nào doanh nghiệp bị ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã và không có mã của cơ quan thuế?

559 Lượt đọc

Thông tư 68/2019/TT-BTC được ban hành ngày 30/09/2019 đã hướng dẫn và cụ thể hóa một số quy định tại Nghị định 119/2018/NĐ-CP, trong đó có quy định về các trường hợp phải ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã hoặc không có mã của cơ quan thuế.

1. Các trường hợp ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế

Tại Điều 15, Nghị định 119/2018/NĐ-CP quy định về 5 trường hợp cụ thể ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế như sau:

a) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh chấm dứt hiệu lực mã số thuế;
b) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh thuộc trường hợp cơ quan thuế xác minh và thông báo không hoạt động tại địa chỉ đã đăng ký;
c) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh thông báo với cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền tạm ngừng kinh doanh;
d) Doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh có thông báo của cơ quan thuế về việc ngừng sử dụng hóa đơn điện tử để thực hiện cưỡng chế nợ thuế;
đ) Trường hợp khác theo quy định của Bộ Tài chính

Để làm rõ quy định tại điểm đ, Nghị định 119/2018/NĐ-CP thì Thông tư 68/2019/TT-BTC cũng chỉ ra thêm một số trường hợp cụ thể khác:

– Trường hợp có hành vi sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế để bán hàng nhập lậu, hàng cấm, hàng giả, hàng xâm phạm quyền sở hữu trí tuệ bị cơ quan chức năng phát hiện và thông báo cho cơ quan thuế;

– Trường hợp có hành vi lập hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế phục vụ mục đích bán khống hàng hóa, cung cấp dịch vụ để chiếm đoạt tiền của tổ chức, cá nhân bị cơ quan chức năng phát hiện và thông báo cho cơ quan thuế;

– Trường hợp cơ quan đăng ký kinh doanh, cơ quan nhà nước có thẩm quyền yêu cầu doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh ngành, nghề kinh doanh có điều kiện khi phát hiện doanh nghiệp không có đủ điều kiện kinh doanh theo quy định của pháp luật. Căn cứ kết quả thanh tra, kiểm tra, nếu cơ quan thuế xác định doanh nghiệp được thành lập nhằm mục đích mua bán, sử dụng hóa đơn điện tử bất hợp pháp hoặc sử dụng bất hợp pháp hóa đơn điện tử thì doanh nghiệp bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định đồng thời cơ quan thuế ban hành quyết định thông báo ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế.

Bạn cũng có thể đăng ký để nhận miễn phí nhiều tài liệu hữu ích và thông tin mới nhất về hóa đơn điện tử TẠI ĐÂY 

dowload tài liệu hóa đơn điện tử

2. Các trường hợp ngừng sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế

Theo Điều 22 Nghị định 119/2018/NĐ-CP và Điều 15, Thông tư 68/2019/TT-BTC thì trong 1 số trường hợp sau đơn vị buộc phải ngừng sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế:

Các trường hợp đã nêu ở trên này không lập hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế để giao cho người mua.
Việc tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử không có mã của cơ quan thuế thực hiện theo quy định sau:

  • Sau khi thông báo với cơ quan thuế về việc tiếp tục kinh doanh hoặc được cơ quan thuế khôi phục mã số thuế, được bãi bỏ quyết định cưỡng chế nợ thuế thì đơn vị được tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế.
  • Trường hợp đơn vị tạm ngừng kinh doanh cần có hóa đơn điện tử để thực hiện các hợp đồng đã ký trước ngày cơ quan thuế có thông báo tạm ngừng kinh doanh thì cần có văn bản thông báo với cơ quan thuế được tiếp tục sử dụng hóa đơn điện tử.

quy định hóa đơn điện tử mới nhất

Hi vọng rằng những thông tin trên sẽ giúp tổ chức, doanh nghiệp, hộ và cá nhân kinh doanh nắm bắt được quy định mới nhất của về các trường hợp ngừng sử dụng hóa đơn điện tử có mã và không có mã của cơ quan thuế.

Khách hàng có nhu cầu được hỗ trợ về quy định hóa đơn điện tử hoặc dùng thử MIỄN PHÍ phần mềm hóa đơn điện tử MISA MEINVOICE của MISA vui lòng liên hệ Hotline: 090 488 5833 hoặc đăng ký:

ưu đãi hóa đơn điện tử

>> 15 Điều Doanh nghiệp cần biết ngay về hóa đơn điện tử
>> Chính thức ban hành Thông tư 68/2019/TT-BTC hướng dẫn Nghị định 119/2018/NĐ-CP về hóa đơn điện tử
>> Bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử là 1/11/2020 chứ không phải 1/7/2022 như doanh nghiệp lầm tưởng
>> Hướng dẫn thông báo phát hành hóa đơn điện tử lần đầu qua mạng