Home Kiến thức Sau 31/12/2021 chuyển đổi hóa đơn thì doanh nghiệp có bị phạt...

Sau 31/12/2021 chuyển đổi hóa đơn thì doanh nghiệp có bị phạt không?

558
sau 31 12 2021 chuyen doi hoa don dien tu co bi phat khong

Ngày 31/12/2021 là hạn cuối cùng chuyển đổi hóa đơn điện tử theo Thông tư 78 và Nghị định 123 của 6 tỉnh thành phố giai đoạn 1. Vậy các doanh nghiệp thuộc 6 tỉnh này chuyển sang hóa đơn điện tử sau 31/12/2021 có bị phạt không? 

sau 31 12 2021 chuyen doi hoa don dien tu co bi phat khong

Quy định chuyển đổi hóa đơn giấy sang hóa đơn điện tử theo Thông tư 78

Cụ thể, quy định sử dụng hóa đơn điện tử Bộ Tài Chính đã ban hành Thông tư 78/2021/TT-BTC và quyết định triển khai hóa đơn điện tử qua 2 giai đoạn. Giai đoạn 1 triển khai tại 6 tỉnh, thành phố, bao gồm:

  • Hà Nội
  • TP Hồ Chí Minh
  • Quảng Ninh
  • Hải Phòng
  • Phú Thọ
  • Bình Định

Tại quy định Thông tư 78/2021/TT-BTC, các đơn vị cung cấp giải pháp hóa đơn điện tử phải gửi thông tin cho cơ quan Thuế. Doanh nghiệp không chỉ lưu trữ dữ liệu tại đơn vị.

Bên cạnh những doanh nghiệp đã triển khai chuyển đổi hóa đơn giấy sang hóa đơn điện tử theo quy định. Vẫn còn một bộ phận không nhỏ các doanh nghiệp, người nộp thuế vì nhiều lý do mà thực hiện chuyển đổi.

Câu hỏi mà nhiều doanh nghiệp thắc mắc hiện nay chính là: Chuyển đổi hóa đơn điện tử sau 31/12/2021 thì doanh nghiệp có bị phạt không? Cần phải lưu ý những gì?

>> Xem chi tiết: Quy định mới về hóa đơn điện tử theo Thông tư 78, nghị định 123

Doanh nghiệp chuyển đổi hóa đơn điện tử muộn có bị phạt không?

Theo các thông tin được cập nhật đến thời điểm hiện tại, không có quy định nào về việc xử lý, xử phạt nếu doanh nghiệp, người nộp thuế chậm chuyển đối, đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử theo Nghị định 123 và Thông tư 78.

chuyen doi hoa don dien tu muon co bi phat khong

Cụ thể, giai đoạn triển khai hóa đơn điện tử Bộ Tài Chính ban hành Thông tư 78 và quyết định triển khai hóa đơn điện tử qua 2 giai đoạn như sau:

Giai đoạn  Thời gian triển khai  Khu vực áp dụng 
Giai đoạn 1 11/2021 – 31/03/2022 6 tỉnh, thành phố, gồm: Hà Nội, Thành phố Hồ Chí Minh, Quảng Ninh, Hải Phòng, Phú Thọ và Bình Định;
Giai đoạn 2 01/04/2022 – 30/06/2022 Triển khai cho 57 tỉnh, thành phố còn lại

Xem chi tiết: Thời hạn bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử mới nhất

Các doanh nghiệp, người nộp thuế tại 6 tỉnh thành phố theo danh sách trên thì thời hạn chuyển đổi hóa đơn điện tử đến 31/03/2021. Chính vì thế, các doanh nghiệp cần nhanh chóng chuẩn bị các điều kiện cần thiết và thực hiện chuyển đối hóa đơn điện tử theo thông báo của cơ quan thuế.

Chuyển đổi hóa đơn điện tử sau 31/12/2021 cần lưu ý gì?

Tại ý 2, Khoản 1, Điều 12 Thông tư 79 có quy định:

quy dinh chuyen doi hoa don dien tu theo thong tu 78

Nguồn: luatvietnam

Theo quy định trên, doanh nghiệp chưa đáp ứng cơ sở hạ tầng theo Nghị định 123, vẫn sử dụng hóa đơn giấy. Hoặc theo quy định trước đó phải gửi dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế theo mẫu số 03/DL-HDĐT cùng thời điểm nộp tờ khai thuế giá trị gia tăng (theo tháng hoặc theo quý). Mẫu đơn này sẽ gửi qua hệ thống hỗ trợ kê khai hoặc khai thuế điện tử.

sau-31-12-moi-chuyen-sang-hoa-don-dien-tu - meinvoice.vn sau-31-12-moi-chuyen-sang-hoa-don-dien-tu-meinvoice.vn-2

Doanh nghiệp sẽ bị xử phạt trong trường hợp nào?

Trong trường hợp, người nộp thuế chậm hoặc không chuyển dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế. Điều này có thể thuộc phạm vi điều chỉnh của Điều 30, Nghị định 125/2020/NĐ-CP về xử phạt hành vi vi phạm về chuyển dữ liệu hóa đơn điện tử.

Đồng thời, tại điều này, có đưa ra các mức xử phạt vi phạm hành chính nếu doanh nghiệp chậm chuyển hoặc không chuyển dữ liệu hóa đơn đến cơ quan thuế. Các doanh nghiệp cần lưu ý đến chi tiết này.

Trên đây là tổng hợp nội dung doanh nghiệp cần biết để trả lời câu hỏi Chuyển đổi hóa đơn điện tử sau 31/12/2021 có bị phạt không?  Những lưu ý cần nắm khi chuyển đối hóa đơn điện tử sau 31/12/2021.