Home Kiến thức Cục Thuế TP Hà Nội giải đáp về sử dụng song song...

Cục Thuế TP Hà Nội giải đáp về sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy

938
Chuyển đổi hóa đơn điện tử

Nghị định 119/2018/NĐ-CP và Thông tư 68/2019/TT-BTC quy định về việc: 100% Doanh nghiệp sử dụng hóa đơn điện tử trước ngày 01/11/2020. Trước thời gian nêu trên, Doanh nghiệp có được phép sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy hay không? Cách thức sử dụng song song 2 loại hóa đơn như thế nào?

>> 15 Điều Doanh nghiệp cần biết ngay về hóa đơn điện tử
>> Chuyển đổi hóa đơn giấy sang hóa đơn điện tử, doanh nghiệp được gì và cần phải chuẩn bị gì?
>> [Hà Nội] 100% Doanh nghiệp cần áp dụng hóa đơn điện tử trước ngày 30/9/2020

1. Căn cứ pháp lý về việc sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy

Tại Công văn số 61915/CT-TTHT v/v sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy, Cục Thuế TP Hà Nội có ý kiến về vấn đề này như sau:

  • Căn cứ tại Điều 35, Nghị định 119/2018/NĐ-CP và Khoản 1,3 Điều 26 tại Thông tư 68/2019/TT-BTC hướng dẫn về hiệu lực thi hành
  • Căn cứ Khoản 1,2 Điều 27 tại Thông tư 68/2019/TT-BTC về xử lý chuyển tiếp
  • Căn cứ Khoản 2 Điều 1 Nghị định 01/2014/NĐ-CP:

“…Tổ chức kinh doanh có thể đồng thời cùng lúc sử dụng nhiều hình thức hóa đơn khác nhau. Nhà nước khuyến khích hình thức hóa đơn điện tử…”

  • Căn cứ Khoản 3 Điều 7 Thông tư 32/2011/TT-BTC và Điều 14 hướng dẫn về việc thực hiện:

3. Tổ chức kinh doanh có thể đồng thời tạo nhiều hình thức hóa đơn khác nhau (hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in, hóa đơn điện tử) và phải thực hiện thông báo phát hành từng hình thức hóa đơn theo quy định.

Trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, đối với mỗi lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, tổ chức kinh doanh chỉ sử dụng một (01) hình thức hóa đơn, cụ thể: nếu tổ chức kinh doanh sử dụng hóa đơn tự in cho lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ thì không dùng hóa đơn đặt in, hóa đơn điện tử cho lần bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ đó; nếu sử dụng hóa đơn điện tử thì không sử dụng hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in; nếu sử dụng hóa đơn đặt in thì không sử dụng hóa đơn điện tử, hóa đơn tự in.”

Căn cứ các quy định nêu trên, Cục Thuế TP Hà Nội trả lời Doanh nghiệp như sau:

“Trong thời gian từ ngày 01/11/2018 đến 31/10/2020: Doanh nghiệp có thể đồng thời cùng lúc sử dụng nhiều hình thức hóa đơn khác nhau theo quy định tại Khoản 2, Điều 1, Nghị định 04/2014/NĐ-CP. Nhà nước khuyến khích sử dụng hóa đơn điện tử.”

Công văn số 61915 - sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy

Công văn số 61915 - sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy

Công văn số 61915/CT-TTHT v/v sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy

Trường hợp doanh nghiệp còn hóa đơn đặt in đã thông báo phát hành và vẫn có nhu cầu tiếp tục sử dụng hóa đơn đặt in phù hợp với điều kiện thực tế của doanh nghiệp thì tiếp tục áp dụng hóa đơn đặt in theo quy định tại các Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/05/2010 và Nghị định số 04/2014/NĐ-CP ngày 17/01/2014 của Chính phủ.

(Các nội dung hướng dẫn nêu trên được hướng dẫn tại công văn số 48825/CT-TTHT ngày 24 tháng 06 năm 2019 của Cục Thuế TP Hà Nội vv dùng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy). Chi tiết Công văn Cục Thuế TP Hà Nội trả lời, Doanh nghiệp xem TẠI ĐÂY nhé!

Doanh nghiệp tải tài liệu quy định, thông tin, hướng dẫn,… MỚI NHẤT về hóa đơn điện tử TẠI ĐÂY nhé!

tài liệu hóa đơn điện tử

>> Tổng hợp công văn hướng dẫn chuyển đổi hóa đơn điện tử của cục thuế Hà Nội
>> Hướng dẫn thông báo phát hành hóa đơn điện tử lần đầu qua mạng
>> Doanh nghiệp được sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy đến bao giờ?

2. Lưu ý khi sử dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy

Ngoài vấn đề lưu ý thời gian và quy định đã nêu trên về việc sử dụng song song hóa đơn giấy và hóa đơn điện tử. Doanh nghiệp cần lưu ý những điều sau đây:

Thứ nhất: Không xuất 2 hình thức hóa đơn với 1 đơn hàng, cụ thể hơn nếu 1 đơn hàng đã sử dụng hóa đơn điện tử thì không sử dụng hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in và ngược lại: 1 đơn hàng đã sử dụng hóa đơn tự in, hóa đơn đặt in thì không sử dụng hóa đơn điện tử.

Thứ hai: Có thể sử dụng song song hóa đơn giấy và hóa đơn điện tử với các đơn hàng, dịch vụ khác nhau.

=> Doanh nghiệp có thể dụng song song hóa đơn điện tử và hóa đơn giấy tuy nhiên cần có một số lưu ý nhất định về mặt thời gian và quy định nhằm tránh những vi phạm không đáng có.

MISA là nhà cung cấp hóa đơn điện tử có số lượng khách hàng sử dụng nhất hiện nay, phần mềm được đánh giá là an toàn nhất, dễ sử dụng nhất hỗ trợ khách hàng xử lý nghiệp vụ hóa đơn nhanh chóng, an toàn và tiết kiệm chi phí. Đồng hành cùng CQT trên khắp cả nước, MISA hỗ trợ đặc biệt cho Doanh nghiệp chuyển đổi từ hóa đơn giấy sang hóa đơn điện tử.

Báo giá hóa đơn điện tử MISA

Doanh nghiệp dùng thử MIỄN PHÍ đầy đủ tính năng hóa đơn điện tử MISA trong 7 ngày, vui lòng liên hệ Hotline: 090 488 5833 hoặc ĐĂNG KÝ tại:

Dùng thử hóa đơn điện tử